แผนการสอนที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
รายวิชาฟิสิกส์ รหัสวิชา ว40201 กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
โรงเรียนศรีมงคลวิทยาคม ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 1
เรื่อง การปฐมนิเทศนักเรียน เวลา 2 ชั่วโมง
……………………………………………………………………………………………………….
จุดประสงค์
1. เพื่อทำความรู้จักและสร้างความคุ้นเคยระหว่างครูกับนักเรียน
2. เพื่อทำความเข้าใจกับนักเรียน เรื่องคะแนน เวลาเรียน ระเบียบปฏิบัติ และกติกาในการเรียน
วิชาฟิสิกส์
3. เพื่อให้นักเรียนทราบข้อปฏิบัติ และข้อควรระวังในการทำกิจกรรมในชั้นเรียน
4. เพื่อให้นักเรียนมีเวลาในการเตรียมตัวล่วงหน้า และพร้อมที่จะเรียนเนื้อหาในชั่วโมงต่อไป
เนื้อหา
1.) หน่วยการเรียนรู้วิชาฟิสิกส์ ว40201 ที่จะเรียนในภาคเรียนที่ 1/2549 มี ดังนี้
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การเคลื่อนที่ใน 1 มิติ
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 แรง มวลและกฎการเคลื่อนที่
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 สมดุลกล
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 การเคลื่อนที่ใน 2 มิติ
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 การชนและโมเมนตัม
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 การเคลื่อนที่แบบหมุน
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 งานและพลังงาน
2.) หลักเกณฑ์การวัดผลและการให้คะแนน มีดังนี้
1. คะแนนจากการประเมิน 5 รายการ 30 คะแนน ( ประเมินก่อนกลางภาคและ
หลังกลางภาค ได้แก่ การสังเกต / การตั้งปัญหา / การออกแบบการทดลอง / การทดลอง /
การวิเคราะห์ข้อมูลและการลงข้อสรุป ) ในรูปโครงงานวิทยาศาสตร์
2. คะแนนคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 10 คะแนน ( มีระเบียบวินัย / มีความรับ
ผิดชอบ / มีความตรงต่อเวลา / ใฝ่รู้ ใฝ่เรียน / มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ / )
3. คะแนนทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้/กลางภาค/ปลายภาค 60 คะแนน
3.) ข้อตกลงเกี่ยวกับหลักการ ข้อปฏิบัติและกฎระเบียบในการเรียนการสอนในห้องเรียน
1. นักเรียนต้องเข้าเรียนไม่ต่ำกว่า 80 เปอร์เซ็นต์ ของเวลาเรียนทั้งหมด
2. ไม่หยอกล้อ พูดคุยเสียงดัง หรือส่งเสียงรบกวน ในเวลาเรียน
3. นักเรียนต้องเข้าชั้นเรียนให้ตรงเวลา
4. หากมีความจำเป็นต้องออกจากห้อง ต้องขออนุญาตครูผู้สอนก่อนทุกครั้ง
5. ไม่นำอาหารมารับประทานในห้องเรียนขณะครูสอน
6. หากมีข้อสงสัยขณะเรียน ให้สอบถามครูได้ทันที
4) ข้อตกลงในการปฏิบัติการทดลอง
1. ก่อนทำการทดลองต้องฟังคำชี้แจงให้เข้าใจอย่างถ่องแท้
2. ทำการทดลองตามที่กำหนดท่านั้น
3. ไม่นำอุปกรณ์ในการทดลองมาใช้ด้วยจุดประสงค์อื่นใดนอกเหนือจากการทดลอง
4. ก่อนใช้อุปกรณ์การทดลองต้องได้รับอนุญาตจากครูผู้สอน
5. ใช้อุปกรณ์ต่างๆ ด้วยความระมัดระวัง
6. ห้ามนำอุปกรณ์การทดลองออกจากห้องปฏิบัติการ
7. ไม่หยอกล้อกันหรือแสดงพฤติกรรมอื่นใดที่นอกเหนือจากการทดลอง
8. ไม่นำอาหารมารับประทานในห้องปฏิบัติการ
9. ต้องปฏิบัติตามข้อบังคับเรื่องความปลอดภัยในการทดลองต่างๆ อย่างเคร่งครัด
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำ
1. ครูกล่าวสวัสดีนักเรียน และแนะนำตัวเอง โดยบอกชื่อ นามสกุล พร้อมทั้งเขียนบนกระดาน
2. บอกภูมิลำเนา และสถาบันที่จบการศึกษา ( บ้านโนนจำปา ต.ธาตุ อ.รัตนบุรี จ.สุรินทร์ จบ
จากคณะวิทยาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น )
3. สุ่มสอบถามนักเรียนว่าช่วงปิดภาคเรียนที่ผ่านมา ไปทำอะไรบ้างและนำเข้าสู่เรื่องที่จะเรียน
ขั้นสอน
1. ครูบอกเนื้อหา(หน่วยการเรียนรู้)ที่จะเรียนในภาคเรียนที่ 2 จำนวน 7 เรื่อง คือ การเคลื่อนที่ ใน 1 มิติ, แรง มวลและกฎการเคลื่อนที่, สมดุลกล, การเคลื่อนที่ใน 2 มิติ, การชนและโมเมนตัม, การเคลื่อนที่แบบหมุนและงานและพลังงาน ครูแจ้งผลการเรียนรู้ที่คาดหวังและอภิปรายถึงเนื้อหา ที่จะเรียนร่วมกันกับนักเรียน
2. ครูและนักเรียนตกลงหลักเกณฑ์การวัดผลและการให้คะแนนในส่วนต่างๆร่วมกัน โดยเขียน
บนกระดานจากคะแนนเต็ม 100 คะแนน เป็นดังนี้
1. คะแนนจากการประเมิน 5 รายการ 30 คะแนน ( ประเมินก่อนกลางภาคและ
หลังกลางภาค ได้แก่ การสังเกต / การตั้งปัญหา / การออกแบบการทดลอง / การทดลอง
การวิเคราะห์ข้อมูลและการลงข้อสรุป ) ในรูปโครงงานวิทยาศาสตร์ ซึ่งจะกำหนดต่อไป
2. คะแนนคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 10 คะแนน ( มีระเบียบวินัย / มีความรับ
ผิดชอบ / มีความตรงต่อเวลา / ใฝ่รู้ ใฝ่เรียน / มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ )
3. คะแนนทดสอบท้ายบท/กลางภาค/ปลายภาค 60 คะแนน
3. ข้อตกลงเกี่ยวกับหลักการ ข้อปฏิบัติและกฎระเบียบในการเรียนการสอนในห้องเรียน ดังนี้
1. นักเรียนต้องเข้าเรียนไม่ต่ำกว่า 80 เปอร์เซ็นต์ ของเวลาเรียนทั้งหมด
2. ไม่หยอกล้อ พูดคุยเสียงดัง หรือส่งเสียงรบกวนเพื่อนนักเรียน ในเวลาเรียน
3. นักเรียนต้องเข้าเรียนให้ตรงเวลา
4. หากมีความจำเป็นต้องออกจากห้องเรียน ต้องขออนุญาตครูผู้สอนก่อนทุกครั้ง
5. ไม่นำอาหารมารับประทานในห้องเรียนขณะครูสอน
6. หากมีข้อสงสัยขณะเรียน ให้สอบถามครูได้ทันที
7. ข้อตกลงอื่นๆ โดยตกลงกับนักเรียน ดังนี้
- นักเรียนทุกคนต้องมีสมุดเพื่อจดบันทึกและทำแบบฝึกหัด คนละ 1 เล่ม
4. ข้อตกลงในการปฏิบัติการทดลอง ซึ่งในภาคเรียนนี้จะมีการทำการทดลองด้วยนั้น ดังนี้
1. ก่อนทำการทดลองต้องฟังคำชี้แจงให้เข้าใจอย่างถ่องแท้
2. ทำการทดลองตามที่กำหนดท่านั้น
3. ไม่นำอุปกรณ์ในการทดลองมาใช้ด้วยจุดประสงค์อื่นใดนอกเหนือจากการทดลอง
4. ก่อนใช้อุปกรณ์การทดลองต้องได้รับอนุญาตจากครูผู้สอน
5. ใช้อุปกรณ์ต่างๆ ด้วยความระมัดระวัง
6. ห้ามนำอุปกรณ์การทดลองออกจากห้องปฏิบัติการ
7. ไม่หยอกล้อกันหรือแสดงพฤติกรรมอื่นใดที่นอกเหนือจากการทดลอง
8. ไม่นำอาหารมารับประทานในห้องปฏิบัติการ
9. ต้องปฏิบัติตามข้อบังคับเรื่องความปลอดภัยในการทดลองต่างๆ อย่างเคร่งครัด
5. ครูบอกห้องพักครู และโต๊ะที่ครูนั่ง เพื่อให้นักเรียนที่มีข้อสงสัย หรือรับส่งแบบฝึกหัด สามารถติดต่อได้ถูกต้อง ( ห้องวิทยาศาสตร์ )
6. ครูแจกแบบแนะนำตนเอง ให้นักเรียนได้กรอกข้อมูลเพื่อแนะนำตนเองให้ครูรู้จัก โดยใช้เวลาประมาณ 10 นาที ระหว่างที่นักเรียนกรอกข้อมูลครูเดินดูเพื่อให้คำแนะนำ จากนั้นครูสุ่ม
นักเรียนเพื่อทำความรู้จักประมาณ 5 คน
7. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนยืมหนังสือเรียนวิชาฟิสิกส์ 2 ว 026 (โครงสร้างที่ 3) เพื่อใช้เป็นหนังสือประกอบการเรียน
ขั้นสรุป
1. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่ครูกล่าวมาข้างต้น ว่ามีอะไรบ้างมีรายละเอียดที่สำคัญอย่างไร
( เรื่องที่จะเรียน,หลักเกณฑ์การให้คะแนน , กฎระเบียบ ข้อตกลง ข้อควรปฏิบัติ กติกาใน
การเรียนการสอน การทดลองโดยมีรายละเอียดที่สำคัญตามที่กล่าวไว้ข้างต้น)
2. ครูถามนักเรียนว่าห้องพักครูอยู่ที่ไหน ( ห้องวิทยาศาสตร์ )
3. ครูซักถามนักเรียนว่ามีข้อสงสัยอะไรอีกหรือไม่ (มี/ไม่มี)
4. ครูบอกให้นักเรียนไปศึกษาเรื่องที่จะเรียนในชั่วโมงต่อไปล่วงหน้า (เรื่อง ปริมาณกายภาพ)
สื่อการเรียนการสอน
1. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวังรายวิชาฟิสิกส์ ว40201
2. แบบฟอร์มแนะนำตนเองของนักเรียน
3. หนังสือเรียนวิชาฟิสิกส์ 2 ว 026 (โครงสร้างที่ 3)
การวัดและประเมินผล
1. วัดความเข้าใจเกี่ยวกับข้อตกลงกับนักเรียนโดยดูจากการตอบคำถาม
2. วัดความสนใจของนักเรียน โดยดูจากความตั้งใจฟังขณะครูบรรยาย การกรอกข้อมูล
แนะนำตนเอง การตอบคำถาม และข้อสงสัยเรื่องต่างๆกับครู
กิจกรรมเสนอแนะ
..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระ
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..........................................................
( นางสาวสุปราณี แก้วดู )
ตำแหน่ง ครู คศ. 1
.................../....................../.......................
ความเห็นของหัวหน้าฝ่ายวิชาการ
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..........................................................
( นายสุริยา กะวน )
ตำแหน่ง ครู คศ. 1
.................../....................../.......................
ความเห็นของผู้บริหารโรงเรียน
....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..........................................................
( นายอมร อ่อนสี )
ผู้อำนวยการโรงเรียนศรีมงคลวิทยาคม
.................../....................../.......................
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
รายวิชา ฟิสิกส์ ว40201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2549
แผนการจัดการเรียนรู้ที่…...เรื่อง……………………….……………..…………..……………..เวลา ……คาบ
……………………………………………………………………………………………………………………...
1. จำนวนนักเรียนที่ใช้สอน
ระดับชั้น จำนวนนักเรียน ( คน)
มัธยมศึกษาปีที่ 4 19
2. ผลการสอน
2.1) ความเหมาะสมของระยะเวลา ( ) ดีมาก ( ) ดี ( ) พอใช้ ( ) ต้องปรับปรุง
2.2) ความเหมาะสมของเนื้อหา ( ) ดีมาก ( ) ดี ( ) พอใช้ ( ) ต้องปรับปรุง
2.3) ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน ( ) ดีมาก ( ) ดี ( ) พอใช้ ( ) ต้องปรับปรุง
2.4) ความเหมาะสมของสื่อการสอนที่ใช้ ( ) ดีมาก ( ) ดี ( ) พอใช้ ( ) ต้องปรับปรุง
……………………………………………………………………………………………………………………...
……………………………………………………………………………………………………………………...
……………………………………………………………………………………………………………………...
2.5) พฤติกรรม/การมีส่วนร่วมของนักเรียน ( ) ดีมาก ( ) ดี ( ) พอใช้ ( ) ต้องปรับปรุง
2.6) ผลการปฏิบัติกิจกรรม/ใบกิจกรรม การทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
……………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………..
……………………………………………………………………………………………………………………..
3. ปัญหาและอุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………...
……………………………………………………………………………………………………………………...
………………………………………………………………………………………………………………………
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………...……………………………………………………………………………………………………………………...
ลงชื่อ………………………………. ผู้สอน/ผู้บันทึก
( นายสุริยา กะวน )
ตำแหน่ง ครู คศ. 1
…………/……………./……………
แบบฟอร์มแนะนำตนเองของนักเรียน
1.ชื่อ……………………………………...นามสกุล……………..……………ชื่อเล่น……………
เกิดวัน…………..ที่……… เดือน……………………พ.ศ…………………อายุ……ปี
ความใฝ่ฝันในอนาคตอยากเป็น…………………………………………………………………….
ความสามารถพิเศษ…………………………………………………………………………………
คติประจำใจ………………………………………………………………………………………..
2.ที่อยู่ของนักเรียนที่สามารถติดต่อได้สะดวก………………………………………………………………………………………………………….……………โทร…………………………………
3. ชื่อเพื่อนสนิทในโรงเรียน
1)………………………………………………………ชั้น…………………………………..
2)………………………………………………………ชั้น………………………………….
4. วิชาที่ชอบ……………………….………………………เพราะ…………………………………
วิชาที่ไม่ชอบ………………………..………………….เพราะ…………………………………
วิชาฟิสิกส์เป็นวิชาที่……………………………………………………………………………..
ต้องการให้จัดการเรียนการสอนอย่างไรบ้าง…………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
เรื่องที่อยากบอกให้ครูผู้สอนทราบ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ความคาดหวังที่มีต่อการเรียนวิชาฟิสิกส์กับครูผู้สอน
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
(…………………………………….….)
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง รายวิชาฟิสิกส์ รหัสวิชา ว40201
ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2549
1. สำรวจตรวจสอบ เกี่ยวกับปริมาณกายภาพ การเคลื่อนที่ของวัตถุที่ต้องคำนึงถึงกรอบอ้างอิงและการเคลื่อนที่ในหนึ่งมิติ
2. สำรวจ ตรวจสอบ และอธิบายเกี่ยวกับ แรง มวล น้ำหนัก กฎการเคลื่อนที่ของนิวตัน และ
กฎแรงดึงดูดระหว่างมวล
3. สำรวจ ตรวจสอบ เกี่ยวกับหลักการสมดุล สมดุลต่อการเลื่อนที่ สมดุลต่อการหมุนและ
สมดุลสัมบูรณ์
4. สำรวจ ตรวจสอบ และอธิบายการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์และการนำไปใช้ประโยชน์
5. สำรวจ ตรวจสอบ คำนวณและอธิบายการเคลื่อนที่แบบวงกลม การเคลื่อนที่บนทางโค้ง
การเคลื่อนที่ของดาวเทียม
6. สำรวจ ตรวจสอบ คำนวณและอธิบายการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่ายและการนำไปใช้ประโยชน์
7. สำรวจ ตรวจสอบ คำนวณและอธิบายการเคลื่อนที่แบบหมุนและการนำไปใช้ประโยชน์
8. สืบค้นข้อมูล สำรวจ ตรวจสอบ และอธิบายเกี่ยวกับแรงและการเปลี่ยนโมเมนตัม
9. สืบค้นข้อมูล สำรวจ ตรวจสอบ คำนวณ และอธิบายเกี่ยวกับการชนในหนึ่งมิติ การชนในสองมิติ การชนในสามมิติ การอนุรักษ์โมเมนตัมและประโยชน์ของการชน
10. สำรวจ ตรวจสอบและอภิปรายการเคลื่อนที่แบบหมุน พลังงานจลน์ของการเคลื่อนที่แบบหมุน
11. สืบค้นข้อมูล สำรวจ ตรวจสอบ คำนวณและอธิบายเกี่ยวกับทอร์กกับการเคลื่อนที่แบบหมุน
12. สืบค้นข้อมูล สำรวจ ตรวจสอบ คำนวณและอภิปรายเกี่ยวกับโมเมนตัมเชิงมุมและกฎการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุม
13. คำนวณหาปริมาณที่เกี่ยวข้องกับการเคลื่อนที่แบบหมุนและการนำไปใช้ประโยชน์
14. สืบค้นข้อมูล สำรวจตรวจสอบและอธิบายเกี่ยวกับแรง งาน พลังงานจลน์ พลังงานศักย์
15. อธิบายกฎการอนุรักษ์พลังงานและคำนวณหาปริมาณที่เกี่ยวข้องกับ งาน พลังงาน และกำลัง
16. สืบค้นข้อมูลและอธิบายแหล่งของพลังงานและการใช้พลังงานประโยชน์ของเครื่องกลและ
การนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน
***********************************************
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น